DrakX - en to th translation catalogue (683 entries)

en: 
    If you have an ISA card, the values on the next screen should be right.
    
    If you have a PCMCIA card, you have to know the "irq" and "io" of your card.
th: 
    ถ้าคุณมี การ์ด ISA ตัวเลขในหน้าต่อไปควรจะถูกต้องอยู่แล้ว
    
    ถ้าคุณมีการ์ด PCMCIA คุณต้องรู้ irq และ io ของการ์ดของคุณ

en:   <Tab>/<Alt-Tab> between elements  | <Space> selects | <F12> next screen
th:   <Tab>/<Alt-Tab> ระหว่างตัวเลือก | <Space> เลือก | <F12> หน้าถัดไป

en: %d minutes
th: %d นาที

en: %d packages
th: แพ็คเก็จ %d ชุด

en: %d seconds
th: %d วินาที

en: %s formatting of %s failed
th: กำลังฟอร์แมต %s ของ %s ที่มีปัญหา

en: (already added %s)
th: (เพิ่ม %s เรียบร้อยแล้ว)

en: (module %s)
th: (โมดูล %s)

en: , %s sectors
th: , %s เซ็กเตอร์

en: /File/-
th: /ไฟล์/-

en: /File/Save _As
th: /ไฟล์/บันทึก_เป็น

en: /File/_New
th: /ไฟล์/_ใหม่

en: /File/_Open
th: /ไฟล์/_เปิด

en: /File/_Quit
th: /ไฟล์/_เลิก

en: /File/_Save
th: /ไฟล์/_บันทึก

en: /Help/_About...
th: /ช่วยเหลือ/_เกี่ยวกับ...

en: /Options/Test
th: /Options/ทดลอง

en: /_File
th: /_ไฟล์

en: /_Help
th: /_ช่วยเหลือ

en: /_Report Bug
th: /_แจ้ง Bug

en: 1 button
th: 1 ปุ่ม

en: 1 minute
th: 1 นาที

en: 16 million colors (24 bits)
th: สิบหกล้านสี (24 บิต)

en: 256 colors (8 bits)
th: 256 สี (8 บิต)

en: 32 thousand colors (15 bits)
th: สามหมื่นสองพันสี (15 บิต)

en: 4 billion colors (32 bits)
th: สี่พันล้านสี (32 บิต)

en: 64 MB or more
th: 64 MB หรือมากกว่า

en: 65 thousand colors (16 bits)
th: หกหมื่นห้าพันสี (16 บิต)

en: <- Previous
th: <- ก่อน

en: A custom bootdisk provides a way of booting into your Linux system without
    depending on the normal bootloader. This is useful if you don't want to install
    LILO (or grub) on your system, or another operating system removes LILO, or LILO doesn't
    work with your hardware configuration. A custom bootdisk can also be used with
    the Mandrake rescue image, making it much easier to recover from severe system
    failures. Would you like to create a bootdisk for your system?
    %s
th: บูตดิสก์แบบแก้ไขได้ตามความต้องการของผู้ใช้ จะช่วยให้คุณสามารถบูตระบบลีนุกซ์
    ไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการของบูตโหลดเดอร์ตามปกติ ซึ่งจะเป็นประโยชน์มากหากคุณ
    ไม่ได้ติดตั้ง LILO ลงในระบบของคุณ หรือหาก LILO ถูกลบออกไปเนื่องจากมีการ
    ระบบปฏิบัติการแบบอื่นๆ หรือ LILO ไม่ทำงานกับการคอนฟิกฮาร์ดแวร์ แผ่นบูตดิสก์
    จะสามารถใช้กับอิมเมจกู้คืนระบบของแมนเดร็ก ซึ่งจะช่วยให้คุณสามารถทำการกู้
    คืนระบบจากความผิดพลาดได้ด้วย คุณต้องการจะสร้างแผ่นบูตหรือไม่? 
    %s

en: A custom bootdisk provides a way of booting into your Linux system without
    depending on the normal bootloader. This is useful if you don't want to install
    SILO on your system, or another operating system removes SILO, or SILO doesn't
    work with your hardware configuration. A custom bootdisk can also be used with
    the Mandrake rescue image, making it much easier to recover from severe system
    failures.
    
    If you want to create a bootdisk for your system, insert a floppy in the first
    drive and press "Ok".
th: บูตดิสก์แบบแก้ไขได้ตามความต้องการของผู้ใช้ จะช่วยให้คุณสามารถบูตระบบลีนุกซ์
    ไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการของบูตโหลดเดอร์ตามปกติ ซึ่งจะเป็นประโยชน์มากหากคุณ
    ไม่ได้ติดตั้ง LILO ลงในระบบของคุณ หรือหาก LILO ถูกลบออกไปเนื่องจากมีการ
    ระบบปฏิบัติการแบบอื่นๆ หรือ LILO ไม่ทำงานกับการคอนฟิกฮาร์ดแวร์ แผ่นบูตดิสก์
    จะสามารถใช้กับอิมเมจกู้คืนระบบของแมนเดร็ก ซึ่งจะช่วยให้คุณสามารถทำการกู้
    คืนระบบจากความผิดพลาดได้ด้วย คุณต้องการจะสร้างแผ่นบูตหรือไม่?
    ถ้าใช่ กรุณาใส่แผ่น Diskette และกด "OK"

en: A tool to monitor your logs
th: อุปกรณ์ตรวจสอบ logs

en: ALL existing partitions and their data will be lost on drive %s
th: ข้อมูลทั้งหมดในพาร์ติชั่นทั้งหมดจะสูญหายไป %s

en: Abort
th: เลิก

en: Accept
th: ยอมรับ

en: Accept user
th: ยอมรับผู้ใช้

en: Account Password
th: รหัสผ่าน

en: Activates/Deactivates all network interfaces configured to start
    at boot time.
th: Activates/Deactivates network interfaces ทั้งหมด ที่ถูกตั้งให้
    เริ่มทำงานตอน boot

en: Add
th: เพิ่ม

en: Add a module
th: เพิ่ม 1 module

en: Add a user
th: เพิ่มผู้ใช้

en: Add to LVM
th: เพิ่มให้ LVM

en: Add to RAID
th: เพิ่มให้ RAID

en: Add user
th: เพิ่มผู้ใช้

en: After changing type of partition %s, all data on this partition will be lost
th: การเปลี่ยนชนิดพาร์ติชั่น %s ข้อมูลทั้งหมดในพาร์ติชั่นนี้จะถูกลบทิ้ง

en: After formatting partition %s, all data on this partition will be lost
th: หลังจาก format พาร์ติชั่น %s ข้อมูลทั้งหมดในพาร์ติชั่นนี้จะถูกลบทิ้ง

en: After resizing partition %s, all data on this partition will be lost
th: หลังจากเปลี่ยนขนาดพาร์ติชั่น %s ข้อมูลทั้งหมดในพาร์ติชั่นนี้จะหายไป

en: After this is done, we recommend that you restart your X environment to avoid any hostname-related problems.
th: เมื่อทุกอย่างเสร็จสิ้น ผมแนะนำให้ท่านเริ่มทำงาน X windows ใหม่
    เพื่อป้องกันปัญหา hostname ที่อาจเกิดขึ้นได้

en: All
th: ทั้งหมด

en: All data on this partition should be backed-up
th: ข้อมูลทั้งหมดในพาร์ติชั่นนี้ควรจะทำการสำรองไว้

en: All primary partitions are used
th: พาร์ติชั่นแบบ primary ถูกใช้ทั้งหมดแล้ว

en: An error occurred
th: มีปัญหาเกิดขึ้น

en: An error occurred - no valid devices were found on which to create new filesystems. Please check your hardware for the cause of this problem
th: เกิดข้อผิดพลาดขึ้น - ไม่พบอุปกรณ์ที่ถูกต้องเพื่อจะสร้างระบบไฟล์ใหม่ โปรดตรวจสอบฮาร์ดแวร์ของท่านเพื่อแก้ไขปัญหานี้

en: An error occurred, but I don't know how to handle it nicely.
    Continue at your own risk.
th: มีความผิดพลาดเกิดขึ้น แต่โปรแกรมไม่สามารถแก้ไขได้
    หากทำงานต่ออาจเกิดความเสียหายได้

en: Anacron is a periodic command scheduler.
th: Anacron คือโปรแกรมสำหรับตั้งเวลาทำงาน

en: Apache is a World Wide Web server. It is used to serve HTML files and CGI.
th: Apache คือ World Wide Web server

en: Apply
th: มีผลทันที

en: April
th: เมษายน

en: Armenian (old)
th: อาร์เมเนียน (เก่า)

en: Armenian (phonetic)
th: อาร์เมเนียน (โฟเนติค)

en: Armenian (typewriter)
th: อาร์เมเนียน (พิมพ์ดีด)

en: August
th: สิงหาคม

en: Authentication
th: การตรวจสอบสิทธิ์การใช้งาน

en: Auto allocate
th: กำหนดแบบอัตโนมัติ

en: Automated
th: อัตโนมัติ

en: Automatic IP
th: กำหนดค่า IP แบบอัตโนมัติ

en: Autoprobe
th: ตรวจหาอัตโนมัติ

en: Bad backup file
th: ไฟล์แบ็คอัพมีปัญหา

en: Bad choice, try again
th: ตัวเลือกผิดพลาด โปรดทดลองอีกครั้ง

en: Bad package
th: แพ็คเก็จชำรุด

en: Be careful: this operation is dangerous.
th: ระวัง การทำงานนี้อันตราย

en: Be sure a media is present for the device %s
th: ตรวจให้แน่ใจว่ามีอุปกรณ์อยู่ใน%s

en: Because you are doing a network installation, your network is already configured.
    Click on Ok to keep your configuration, or cancel to reconfigure your Internet & Network connection.
th: เนื่องจากคุณใช้การติดตั้งแบบ network ระบบ network จึงใช้ได้อยู่แล้ว
    กด OK เพื่อรักษาค่าคอนฟิกเดิมไว้ หรือเลือก ยกเลิกเพื่อปรับแต่งใหม่

en: Belgian
th: เบลเยี่ยม

en: Boot device
th: อุปกรณ์บูต

en: Bootloader installation
th: การติดตั้ง Bootloader

en: Bootloader main options
th: อ๊อปชั่นหลักของ Bootloader

en: Bootloader to use
th: Bootloader ที่จะใช้

en: Brazil
th: บราซิล

en: Brazilian (ABNT-2)
th: บราซิล

en: Bringing down the network
th: ระบบเน็ตเวิร์กกำลังจะหยุดทำงาน

en: Bringing up the network
th: ระบบเน็ตเวิร์กกำลังจะทำงาน

en: Build the disk
th: สร้างแผ่น

en: Cable connection
th: cable connection

en: Calendar
th: ปฎิทิน

en: Can't add a partition to _formatted_ RAID md%d
th: ไม่สามารถเพิ่มพาร์ติชั่นเป็น _formatted_ RAID md%d

en: Canadian (Quebec)
th: คานาดา (ควิเบค)

en: Cancel
th: ยกเลิก

en: Change Cd-Rom
th: เปลี่ยน CD-ROM

en: Change partition type
th: เปลี่ยนประเภทพาร์ติชั่น

en: Change your Cd-Rom!
    
    Please insert the Cd-Rom labelled "%s" in your drive and press Ok when done.
    If you don't have it, press Cancel to avoid installation from this Cd-Rom.
th: เปลี่ยน  CD-ROM
    
    กรุณาใส่ CD-ROM "%s" และกด OK
    ถ้่าคุณไม่มี กรุณากด ยกเลิก (cancel) เพื่อหลีกเลี่ยงการติดตั้งจาก CD-ROM นี้

en: Check bad blocks?
th: ตรวจสอบ bad blocks

en: China
th: จีน

en: Choose a mirror from which to get the packages
th: เลือกมิลเรอร์ไซต์ที่จะใช้ในการดาวน์โหลดแพ็คเก็จ

en: Choose a monitor
th: เลือกจอภาพ

en: Choose action
th: เลือกกิจกรรม

en: Choose an existing LVM to add to
th: เลือก LVM ที่มีอยู่เพื่อเพิ่มเข้าไป

en: Choose an existing RAID to add to
th: เลือก RAID เพื่อเพิ่มเข้าไป

en: Choose file
th: เลือก file

en: Choose packages to install
th: เลือกแพ็คเก็จ

en: Choose the default user:
th: เลือกผู้ใช้ default

en: Choose the floppy drive you want to use to make the bootdisk
th: ให้เลือกฟล้อปปี้ไดรว์ที่คุณต้องการทำเป็นแผ่นบูต

en: Choose the mount points
th: เลือกจุดเม้าท์

en: Choose the network interface
th: เลือก network interface

en: Choose the new size
th: เลือกขนาดใหม่

en: Choose the packages you want to install
th: เลือกแพ็คเก็จที่คุณต้องการติดตั้ง

en: Choose the partitions you want to format
th: เลือกพาร์ติชั่นที่คุณต้องการฟอร์แมต

en: Choose the profile to configure
th: เลือก profile ที่จะปรับแต่ง

en: Choose the resolution and the color depth
th: เลือกขนาดจอภาพและความละเอียดสี

en: Choose the sizes
th: เลือกขนาด

en: Choose the window manager to run:
th: เลือก window manager:

en: Choose which services should be automatically started at boot time
th: เลือกการบริการที่ต้องการให้เริ่มตั้งแต่การเริ่มทำงานของเครื่อง

en: Choose your keyboard
th: เลือกคีย์บอร์ด

en: Chunk size %s
th: ขนาดของ Chunk %s

en: Clean /tmp at each boot
th: ลบ /tmp ตอน boot ทุกครั้ง

en: Clear all
th: ล้างทั้งหมด

en: Collapse Tree
th: ยุบ tree

en: Color depth: %s
th: อความละเอียดสี: %s

en: Compact
th: แบบอัด (Compact)

en: Computing FAT filesystem bounds
th: คำนวณขอบเขตของระบบไฟล์

en: Configure
th: การปรับแต่ง

en: Configure Internet Access...
th: ปรับแต่งการติดต่อเข้า internet

en: Configure Local Area Network...
th: ปรับแต่งระบบเน็ตเวิร์กภายใน...

en: Configure X
th: คอนฟิกระบบ X

en: Configure mouse
th: คอนฟิกเม้าส์

en: Configure networking
th: คอนฟิกระบบเน็ตเวิร์ก

en: Configure services
th: ปรับแต่งการบริการต่างๆ

en: Configuring IDE
th: คอนฟิก IDE

en: Configuring PCMCIA cards...
th: กำลังคอนฟิกการ์ด PCMCIA...

en: Configuring network
th: กำลังคอนฟิกระบบเน็ตเวิร์ก

en: Configuring network device %s
th: กำลังคอนฟิกอุปกรณ์เน็ตเวิร์ก %s

en: Configuring scripts, installing software, starting servers...
th: กำลังปรับแต่ง scripts ติดตั้งโปรแกรม และเริ่มทำงาน servers...

en: Configuring...
th: กำลังทำการคอนฟิก

en: Congratulations!
th: ขอแสดงความยินดี

en: Congratulations, installation is complete.
    Remove the boot media and press return to reboot.
    
    
    For information on fixes which are available for this release of Mandrake Linux,
    consult the Errata available from:
    
    
    %s
    
    
    Information on configuring your system is available in the post
    install chapter of the Official Mandrake Linux User's Guide.
th: ขอแสดงความยินดี การติดตั้งเสร็จเรียบร้อย
    ให้เอาสื่อที่ใช้บูตออกจากไดรว์ (แผ่นฟล้อปปี้หรือซีดี) กดปุ่ม reboot เพื่อรีบูต
    
    
    สำหรับท่านที่ต้องการข้อมูลสำหรับการแก้ไขกับ ลีนุกซ์-แมนเดรก
    โปรดอ่าน Errata ได้ที่ 
    
    
    %s
    
    
    ข้อมูลสำหรับการคอนฟิกระบบของคุณ สามารถหาได้จากช่วง
    บทหลังจากการติดตั้งของคู่มือแนะนำผู้ใช้งานลีนุกซ์-แมนเดรกฉบับเป็นทางการ

en: Connect to the Internet
th: ต่อเข้า Internet

en: Connect...
th: ติดต่อ

en: Connected
th: เชื่อมต่ออยู่

en: Connection Configuration
th: การคอนฟิก Connection

en: Connection name
th: ชื่อการเชื่อมต่อ

en: Connection type:
th: ชนิดการเชื่อมต่อ

en: Contacting the mirror to get the list of available packages...
th: กำลังติดต่อกับมิลเรอร์ไซต์เพื่อหารายการของแพ็คเก็จที่มีให้

en: Content of the file
th: ข้อความของ file

en: Continue
th: ทำงานต่อหรือไม่?

en: Continue anyway?
th: ทำงานต่อหรือไม่?

en: Costa Rica
th: คอสตาริกา

en: Create
th: สร้าง

en: Create a bootdisk
th: สร้างแผ่นบูต

en: Create a new partition
th: สร้างพาร์ติชั่นใหม่

en: Creating and formatting file %s
th: กำลังสร้างและ format ไฟล์ %s

en: Creating auto install floppy...
th: กำลังเตรียมการติดตั้งลงบน floppy

en: Creating bootdisk...
th: กำลังสร้างแผ่นบูต

en: Custom
th: แบบปรับแก้ได้ (Customized)

en: Custom disk partitioning
th: กำลังพาร์ติชั่น Custom disk

en: Czech (QWERTY)
th: เชคโกสโลวาเกีย (QWERTY)

en: Czech (QWERTZ)
th: เชคโกสโลวาเกีย (QWERTZ)

en: Czech Republic
th: สาธารณรัฐเช็ค

en: DNS server
th: เซิร์ฟเวอร์ DNS

en: DOS drive letter: %s (just a guess)
th: อักษรไดรว์แบบดอส: %s (เป็นการคาดเดา)

en: Danish
th: เดนมาร์ก

en: December
th: ธันวาคม

en: Del profile...
th: ลบ profile...

en: Delay before booting default image
th: หน่วงเวลาก่อนทำการบูตอิมเมจที่ใช้

en: Delete
th: ลบ

en: Description
th: รายละเอียด

en: Details
th: รายละเอียด

en: Detecting devices...
th: กำลังตรวจสอบอุปกรณ์...

en: Development
th: พัฒนาซอฟท์แวร์ (Development)

en: Device:
th: อุปกรณ์:

en: Dialing mode
th: การหมุนโทรศัพท์ด้วยโมเด็ม

en: Dialup options
th: อ็อปชั่นของการหมุนโทรศัพท์

en: Disabling servers...
th: ยกเลิกการทำงานของ server

en: Disconnect...
th: ยกเลิกติดต่อ...

en: Do you have another one?
th: คุณมีอันอื่นๆอีกหรือไม่?

en: Do you have any %s interfaces?
th: คุณมีอินเทอร์เฟส %s จำนวนเท่าไหร่?

en: Do you want to start the connection at boot?
th: คุณต้องการต่อตอน boot หรือไม่

en: Do you want to test the configuration?
th: คุณต้องการทดสอบการคอนฟิกหรือไม่

en: Do you want to try to connect to the Internet now?
th: คุณต้องการทดสอบต่อเข้า Internet เดี๋ยวนี้หรือไม่

en: Do you want to use aboot?
th: คุณต้องการใช้ aboot หรือไม่

en: Domain name
th: ชื่อโดเมน

en: Done
th: ทำเรียบร้อยแล้ว

en: Duplicate mount point %s
th: ทำซ้ำจุดเม้าท์ %s

en: Dutch
th: ฮอลแลนด์

en: Empty
th: ว่าง

en: Empty label not allowed
th: ไม่อนุญาตให้มีหัวข้อว่าง

en: Emulate third button?
th: ต้องการจำลองเม้าส์ปุ่มที่สามด้วยหรือไม่?

en: Enabling servers...
th: เริ่มทำงาน server

en: Enter a user
    %s
th: ให้ใส่ผู้ใช้
    %s

en: Entering step `%s'
th: เข้าสู่ขั้นตอน `%s'

en: Erase entire disk
th: ลบ disk ทั้งหมด

en: Error
th: ผิดพลาด

en: Error installing aboot, 
    try to force installation even if that destroys the first partition?
th: การติดตั้ง aboot ล้มเหลว
    พยายามติดตั้งถึงแม้พาติชั่นแรกอาจจะเสียหาย?

en: Error opening %s for writing: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดในการเปิด %s สำหรับการเขียน: %s

en: Error reading file %s
th: มีปัญหากับการอ่านข้อมูลในไฟล์ %s

en: Error writing to file %s
th: ข้อผิดพลาดถูกบันทึกในไฟล์ %s

en: Estimating
th: การประเมิน

en: Everything has been configured.
    You may now share Internet connection with other computers on your Local Area Network, using automatic network configuration (DHCP).
th: ทุกอย่างได้ถูกทำการปรับแต่งเรียบร้อยแล้ว
    คุณสามารถใช้อินเตอร์เนตบนคอมพิวเตอร์อื่นๆใน LAN โดยใช้ (DHCP)

en: Exit install
th: ออกจากการติดตั้ง

en: Expand Tree
th: ขยาย tree

en: Expert Mode
th: โหมดผู้เชี่ยวชาญ

en: FAT resizing failed: %s
th: การกำหนดขนาด FAT เกิดการผิดพลาด: %s

en: February
th: กุมภาพันธ์

en: File already exists. Use it?
th: ไฟล์มีอยู่แล้ว ต้องการใช้?

en: Filesystem type:
th: ประเภทของระบบไฟล์:

en: Filesystem types:
th: ประเภทของระบบไฟล์:

en: Finding packages to upgrade...
th: กำลังหาแพ็คเก็จที่จะทำการอัพเกรด

en: Finish
th: เสร็จแล้ว

en: Finland
th: ฟินแลนด์

en: Finnish
th: ฟินแลนด์

en: Firewalling configuration detected!
th: ตรวจพบคอนฟิกของ Firewall

en: First DNS Server (optional)
th: เซิรฟ์เวอร์ DNS เครื่องแรก (optional)

en: First floppy drive
th: Floppy Drive เครื่องแรก

en: First sector of boot partition
th: เซ็กเตอร์แรกของบูตพาร์ติชั่น

en: First sector of drive (MBR)
th: เซ็กเตอร์แรกของไดรว์ (MBR)

en: Format
th: ฟอร์แมต

en: Format partitions
th: ฟอร์แมตพาร์ติชั่น

en: Formatted
th: ฟอร์แมต

en: Formatting partition %s
th: ฟอร์แมตพาร์ติชั่น %s

en: Found %s %s interfaces
th: ตรวจพบ %s อินเทอร์เฟส %s

en: French
th: ฝรั่งเศษ

en: Friday
th: ศุกร์

en: GPM adds mouse support to text-based Linux applications such the
    Midnight Commander. It also allows mouse-based console cut-and-paste operations,
    and includes support for pop-up menus on the console.
th: GPM ทำให้สามารถใช้ mouse กับโปรแกรมที่รันใน text mode
    มันยังช่วยทำให้สามารถใช้ cut-and-paste และ popup-menu 
    ด้วย

en: Gateway
th: เกตเวย์

en: Gateway device
th: อุปกรณ์เกตเวย์

en: Gateway:
th: เกตเวย์:

en: General
th: ทั่วไป

en: Generate auto install floppy
th: สร้างfloppyสำหรับการติดตั้งแบบออโตเมติก

en: Generic 3 Button Mouse
th: เม้าส์แบบปกติที่ใช้งานสามปุ่ม

en: Geometry: %s cylinders, %s heads, %s sectors
th: ข้อมูลทางกายภาพ: %s ไซลินเดอร์, %s หัวอ่าน, %s เซ้กเตอร์

en: Georgian ("Latin" layout)
th: จอร์เจีย (เลย์เอ้าท์แบบละติน)

en: Georgian ("Russian" layout)
th: จอร์เจีย (เลย์เอ้าท์แบบรัสเซีย)

en: German
th: เยอรมัน

en: Give the ram size in MB
th: ให้ป้อนข้อมูลของขนาดหน่วยความจำเป็น Mb

en: Go on anyway?
th: ทำงานต่อหรือไม่?

en: Graphical Environment
th: การทำงานแบบกราฟฟิก

en: Graphical interface at startup
th: ให้เป็นกราฟฟิคเมื่อเริ่มต้น

en: Graphics card: %s
th: กราฟฟิคการ์ด: %s

en: Graphics card: %s
th: กราฟฟิคการ์ด: %s

en: Graphics memory: %s kB
th: ขนาดหน่วยความจำของกราฟฟิคการ์ด: %s kB

en: Greek
th: กรีก

en: Hard drive detection
th: การตรวจหาฮาร์ดไดรว์

en: Help
th: ความช่วยเหลือ

en: Here are the entries on your boot menu so far.
    You can create additional entries or change the existing ones.
th: ต่อไปนี้เป็นข้อมูลต่างๆ
    คุณสามารถเพิ่มข้อมูลหรือแก้ไขข้อมูลที่มีได้

en: Here is the full list of keyboards available
th: ต่อไปนี้คือ keyboard ที่ใช้ได้

en: High
th: สูง

en: Horizontal refresh rate
th: อัตราการรีเฟรชตามแนวนอน

en: Host name
th: ชื่อโฮสต์:

en: Hostname:
th: ชื่อโฮสต์:

en: How is the printer connected?
th: เครื่องพิมพ์เชื่อมต่ออย่างไร?

en: Hungarian
th: อังการี

en: I can setup your computer to automatically start the graphical interface (XFree) upon booting.
    Would you like XFree to start when you reboot?
th: โปรแกรมจะกำหนดให้คอมพิวเตอร์ของคุณใช้งานแบบกราฟฟิคเมื่อเริ่มบูต
    คุณต้องการจะให้ทำงานแบบกราฟฟิคเมื่อรีบูตหรือไม่?

en: I can't add any more partition
th: โปรแกรมไม่สามารถเพิ่มพาร์ติชั่นได้อีก

en: I can't find any room for installing
th: ผมไม่สามารถหาพื้นที่ว่างเพื่อทำการติดตั้ง

en: I don't know
th: ผมไม่ทราบ

en: I don't know how to format %s in type %s
th: ไม่ทราบว่าจะฟอร์แมต %s เป็นชนิด %s ได้อย่างไร

en: I have detected an ISDN PCI card, but I don't know its type. Please select a PCI card on the next screen.
th: ผมเจอการ์ด ISDN แบบ PCI แต่ผมไม่ทราบชนิด กรุณาเลือกหนื่งในการ์ด PCI ในหน้าต่อไป

en: IP address
th: ค่า IP

en: IP address should be in format 1.2.3.4
th: ค่าของ IP ควรอยู่ในรูปแบบ 1.2.3.4

en: ISDN Configuration
th: การคอนฟิก ISDN

en: ISDN connection
th: การติดต่อโดยใช้ ISDN

en: Icelandic
th: ไอซ์แลนด์

en: If you have all the CDs in the list below, click Ok.
    If you have none of those CDs, click Cancel.
    If only some CDs are missing, unselect them, then click Ok.
th: ถ้าคุณมี CD ทุกอย่าง กด OK
    ถ้าไม่มีเลย กด ยกเลิก (cancel)
    ถ้ามีแค่บางแผ่น เลือกเท่าที่มีแล้วกด OK

en: If you plan to use aboot, be carefull to leave a free space (2048 sectors is enough)
    at the beginning of the disk
th: ถ้าคุณต้องการใช้ aboot ควรระวังว่าต้องมีที่ว่าง (2048 sectors) 
    ด้านหน้าของ disk

en: In some cases, the %s driver needs to have extra information to work
    properly, although it normally works fine without them. Would you like to specify
    extra options for it or allow the driver to probe your machine for the
    information it needs? Occasionally, probing will hang a computer, but it should
    not cause any damage.
th: ในบางกรณี สำหรับไดรเวอร์ %s จะจำเป็นต้องใช้ข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อ
    ให้สามารถทำงานได้ถูกต้อง แม้ว่าไดรเวอร์อาจทำงานได้โดยปกติ โดยปราศจาก
    ข้อมูลดังกล่าว   คุณต้องการจะระบุอ๊อปชั่นเพิ่มเติมพิเศษหรือให้โปรแกรมทำการ
    ตรวจหาข้อมูลที่จำเป็นต้องใช้? ในบางกรณีการตรวจหาอาจทำให้คอมพิวเตอร์แฮงค์
    แต่จะไม่เป็นอันตรายกับคอมพิวเตอร์

en: Info
th: ข้อมูล

en: Info:
th: ข้อมูล:

en: Init Message
th: ข้อความ init

en: Insert a FAT formatted floppy in drive %s
th: ให้ใส่แผ่นฟล้อปปี้ที่ format แบบ FAT ลงในไดรว์ %s

en: Insert a blank floppy in drive %s
th: ให้ใส่แผ่นฟล้อปปี้ลงในไดรว์ %s

en: Insert a floppy in drive
    All data on this floppy will be lost
th: กรุณาใส่แผ่นฟล้อปปี้ในไดรว์
    ข้อมูลทั้งหมดบนแผ่นฟล้อปปี้จะถูกลบ

en: Install
th: ติดตั้ง

en: Install bootloader
th: ติดตั้งบูตโหลดเดอร์

en: Install system
th: ติดตั้งระบบ

en: Installation of %s failed. The following error occured:
th: การติดตั้ง %s ล้มเหลว ต่อไปนี้เป็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น

en: Installation of bootloader failed. The following error occured:
th: การติดตั้ง bootloader ล้มเหลว ต่อไปนี้เป็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น

en: Installing
th: กำลังติดตั้ง

en: Installing driver for %s card %s
th: ติดตั้งไดรเวอร์สำหรับ %s การ์ด %s

en: Installing package %s
th: กำลังติดตั้งแพ็คเก็จ %s

en: Installing package %s
    %d%%
th: กำลังติดตั้งแพ็คเก็จ %s
    %d%%

en: Internet
th: เฎ?เฏ?เฎฃเฎฏเฎฎเฎ?

en: Internet Connection Configuration
th: การปรับแต่งการติดต่อเข้า internet

en: Internet Connection Sharing
th: การเชื่อมต่อกับ Internet แบบ sharing

en: Internet Connection Sharing currently disabled
th: การติดต่อ internet แบบ share ถูกยกเลิกแล้ว

en: Internet Connection Sharing currently enabled
th: การเชื่อมต่อ internet แบบ share ได้ทำงานแล้ว

en: Internet Connection Sharing is now disabled.
th: การเชื่อมต่อกับ Internet แบบ sharing ถูกยกเลิกแล้ว

en: Internet Connection Sharing is now enabled.
th: การเชื่อมต่อกับ Internet แบบ sharing เริ่มทำงานแล้ว

en: Internet access
th: การติดต่อ internet

en: Internet configuration
th: การคอนฟิก Internet

en: Internet connection configuration
th: การปรับแต่งการติดต่อเข้า internet

en: Is this correct?
th: ถูกต้องหรือไม่?

en: Israeli
th: อิสราเอล

en: Israeli (Phonetic)
th: อิลราเอล (โฟเนติค)

en: Italian
th: อิตาลี

en: January
th: มกราคม

en: Japan
th: ญี่ปุ่น

en: July
th: กรกฎาคม

en: June
th: มิถุนายน

en: Keep the changes?
    The current configuration is:
    
    %s
th: เก็บการเปลี่ยนแปลง
    การปรับแต่งปัจจุบัณคือ:
    
    %s

en: Keyboard
th: คีย์บอร์ด

en: Keyboard layout: %s
th: เลือกชนิดของคีย์บอร์ด: %s

en: LAN Configuration
th: การปรับแต่ง LAN

en: LAN configuration
th: การปรับแต่ง LAN

en: LILO with graphical menu
th: LILO แบบ graphical menu

en: LILO with text menu
th: LILO แบบ text menu

en: LILO/grub Installation
th: การติดตั้ง LILO/grub

en: LVM name?
th: ชื่อ LVM

en: Language
th: เลือกภาษาที่คุณใช้

en: Latin American
th: ละตินอเมริกา

en: Launch the graphical environment when your system starts
th: รัน X-Window เมื่อเริ่มทำงาน

en: Level %s
th: ระดับ %s

en: Linux
th: ลีนุกซ์

en: Lithuanian "number row" QWERTY
th: ลิธัวเนีย "แถวตัวเลข" QWERTY

en: Lithuanian "phonetic" QWERTY
th: ลิธัวเนีย "โฟเนติค" QWERTY

en: Loading module %s failed.
    Do you want to try again with other parameters?
th: การโหลดโมดูล %s ล้มเหลว
    คุณต้องการให้ทดลองอีกครั้งด้วยพารามิเตอร์อื่นๆอีกหรือไม่?

en: Local printer
th: เครื่องพิมพ์โลคอล (ต่อติดกับตัวเครื่อง)

en: Location
th: ตำแหน่ง

en: Login ID
th: หมายเลขประจำตัวการล็อกอิน

en: Logitech Mouse (serial, old C7 type)
th: Logitech Mouse (พอร์ตอนุกรม, แบบเก่า C7)

en: Looking for available packages...
th: กำลังหาแพ็คเก็จที่มีอยู่

en: Loopback file name:
th: ชื่อ Loopback file:

en: MOVE YOUR WHEEL!
th: เลื่อนล้อของคุณ

en: Mandrake Linux Installation %s
th: การติดตั้งลีนุกซ์-แมนเดรก %s

en: Mandrake Linux can support multiple languages. Select
    the languages you would like to install. They will be available
    when your installation is complete and you restart your system.
th: คุณสามารถเลือกภาษาอื่นซึ่งจะสามารถใช้ได้หลังติดตั้ง

en: March
th: มีนาคม

en: May
th: พฤษภาคม

en: Modify RAID
th: แก้ไข RAID

en: Module name
th: ชี่อ module

en: Module options:
th: อ๊อปชั่นของโมดูล:

en: Monday
th: จันทร์

en: Monitor
th: จอภาพ

en: Monitor HorizSync: %s
th: อัตราความถี่กวาดตามแนวนอน: %s

en: Monitor VertRefresh: %s
th: อัตราความถี่กวาดตามแนวตั้ง: %s

en: Monitor: %s
th: จอภาพ: %s

en: Mount
th: เม้าท์

en: Mount point
th: กำหนดจุดเม้าท์

en: Mount point:
th: จุดเม้าท์:

en: Mount points must begin with a leading /
th: จุดเม้าท์จะต้องเริ่มด้วย /

en: Mounted
th: เม้าท์

en: Mouse Port
th: พอร์ตของเม้าส์

en: Mouse device: %s
th: ดีไวซ์ของเม้าส์: %s

en: Mouse type: %s
th: เลือกชนิดของเม้าส์: %s

en: Move
th: ย้าย

en: Moving
th: ย้าย

en: Moving partition...
th: ย้ายพาร์ติชั่น...

en: NFS is a popular protocol for file sharing across TCP/IP
    networks. This service provides NFS file locking functionality.
th: NFS คือ protocol ที่ใช้กันอย่างแหร่หลายสำหรับการแชร์ไฟล์บนTCP/IP networks.
    มันให้การทำงานของNFS server

en: NFS is a popular protocol for file sharing across TCP/IP networks.
    This service provides NFS server functionality, which is configured via the
    /etc/exports file.
th: NFS คือ protocol ที่ใช้กันอย่างแหร่หลายสำหรับการแชร์ไฟล์บนTCP/IP networks.
    มันให้การทำงานของNFS server ที่ระบุในไฟล์ /etc/exports

en: NIS Domain
th: โดเมน NIS

en: NIS Server
th: เซิร์ฟเวอร์ NIS

en: Name of printer
th: ชื่อเครื่องพิมพ์

en: Name:
th: ชื่อ:

en: NetWare Printer Options
th: อ๊อปชั่นของเครื่องพิมพ์ในระบบเน็ตแวร์

en: Netherlands
th: เนเธอร์แลนด์

en: Netmask
th: เน็ตมาสก์

en: Network Configuration
th: การคอนฟิกระบบเน็ตเวิร์ก

en: Network configuration
th: การคอนฟิกระบบเน็ตเวิร์ก

en: Network configuration (%d adapters)
th: การคอนฟิกระบบเน็ตเวิร์ก (%d adapters)

en: Network printer (TCP/Socket)
th: เครื่องพิมพ์ในระบบ Network (TCP/Socket)

en: New profile...
th: profile ใหม่...

en: No
th: ไม่ต้อง

en: No ISDN PCI card found. Please select one on the next screen.
th: ไม่พบการ์ด ISDN PCI  กรุณาเลือกจากหน้าต่อไป

en: No Internet Connection Sharing has ever been configured.
th: ไม่มีการเชื่อมต่อกับ Internet แบบ sharing

en: No additional information
    about this service, sorry.
th: ไม่มีข้อมูลเพิ่มเติม
    สำหรับการบริการนี้ ขอโทษครับ

en: No ethernet network adapter has been detected on your system.
    I cannot set up this connection type.
th: ไม่พบการ์ด ethernet 
    ผมไม่สามารถจัดทำการติดต่อชนิดนี้

en: No ethernet network adapter has been detected on your system. Please run the hardware configuration tool.
th: ไม่สามารถตรวจพบ network adapter บนเครื่องนี้ กรุณารันโปรแกรมปรับแต่ง hardware

en: No floppy drive available
th: ไม่มีไดรว์ฟล้อปปี็เหลืออยู่

en: No mouse
th: ไม่มีเม้าส์

en: No network adapter on your system!
th: ไม่มีอุปกรณ์ Network บนเครื่องคุณ

en: No partition available
th: ไม่มีพาร์ติชั่นเหลือ

en: No password
th: ไม่มีรหัสผ่าน

en: No printer
th: ไม่มีเครื่องพิมพ์

en: No, I don't want autologin
th: ไม่ต้องการ autologin

en: Normal Mode
th: โหมดธรรมดา

en: Normal modem connection
th: การติดต่อโดยใช้ Modem ธรรมดา

en: Norwegian
th: นอร์เวย์

en: Not connected
th: ไม่เชื่อมต่อ

en: Not enough free space to allocate new partitions
th: ไม่มีพื้นที่เพียงพอสำหรับ พาร์ติชั่น ใหม่

en: Not enough partitions for RAID level %d
th: ไม่มีพาร์ติชั่นพอสำหรับ RAID ระดับ %d

en: Not enough swap space to fulfill installation, please add some
th: ไม่มีพื้นที่สวอปเพียงพอกับการติดตั้ง โปรดเพิ่มเนื้อที่

en: Not formatted
th: ยังไม่ได้ฟอร์แมต

en: November
th: พฤศจิกายน

en: October
th: ตุลาคม

en: Office Workstation
th: Workstation ที่ทำงาน

en: Ok
th: ตกลง

en: On boot
th: ขณะ boot

en: Option ``Restrict command line options'' is of no use without a password
th: อ็อปชั่น ``อ๊อปชั่นจำเพาะที่ใช้กับคอมมานด์ไลน์'' จะต้องใส่รหัสผ่านด้วย

en: Other
th: อื่นๆ

en: Other Graphical Desktops
th: Graphical Desktops อื่นๆ

en: Other OS (MacOS...)
th: ระบบปฏิบัติการอื่นๆ (Mac OS...)

en: Other OS (SunOS...)
th: ระบบปฏิบัติการอื่นๆ (SunOS...)

en: Other OS (windows...)
th: ระบบปฏิบัติการอื่นๆ (วินโดวส์...)

en: PCMCIA support is usually to support things like ethernet and
    modems in laptops.  It won't get started unless configured so it is safe to have
    it installed on machines that don't need it.
th: PCMCIA สนับสนุนการทำงานของอุปกรณ์หลายๆอย่างเช่น
    ethernet หรือ modem ในคอมพิวเตอร์แบบพกพา

en: Package Group Selection
th: เลือกกลุ่มแพ็คเก็จ

en: Partition booted by default
        (for MS-DOS boot, not for lilo)
th: พาร์ติชั่นที่กำหนดให้บูตซึ่งกำหนดไว้แล้ว
        (สำหรับบูตของ MS-DOS ไม่ใช่ lilo)

en: Partition table of drive %s is going to be written to disk!
th: ตารางพาร์ติชั่นของไดรฟ์ %s จะถูกบันทึกลงไปในดิสก์

en: Partition table type: %s
th: ชนิดตารางพาร์ติชั่น: %s

en: Partitioning failed: %s
th: การทำพาร์ติชั่นล้มเหลว: %s

en: Password
th: รหัสผ่าน

en: Password (again)
th: รหัสผ่าน (ใส่อีกครั้ง)

en: Phone number
th: หมายเลขโทรศัพท์

en: Please Wait... Applying the configuration
th: กรุณารอสักครู่ ...

en: Please choose what network adapter will be connected to your Local Area Network.
th: กรุณาเลือก network adapter ที่จะใช้กับระบบ LAN

en: Please choose which network adapter you want to use to connect to Internet.
th: กรุณาเลือก Network Adaptor สำหรับการต่อเข้า Internet

en: Please choose which serial port your modem is connected to.
th: คุณต้องการให้โมเด็มของคุณต่อกับพอร์ตอนุกรมใด?

en: Please choose which serial port your mouse is connected to.
th: เม้าส์ของคุณต่อเข้ากับพอร์ตอนุกรมใด

en: Please choose your mouse type.
th: คุณมีเม้าส์ชนิดใด

en: Please click on a partition
th: โปรดเลือกพาร์ติชั่น

en: Please enter the IP configuration for this machine.
    Each item should be entered as an IP address in dotted-decimal
    notation (for example, 1.2.3.4).
th: โปรดกรอกข้อมูลการคอนฟิกค่า IP สำหรับเครื่องนี้
    ข้อมูลแต่ละอย่างสามารถใส่เข้าไปได้โดยใช้ค่า IP ในรูปแบบตัวเลขคั่นด้วยจุด
    (dotted-decimal notation) ตัวอย่างเช่น 1.2.3.4

en: Please enter your host name.
    Your host name should be a fully-qualified host name,
    such as ``mybox.mylab.myco.com''.
    You may also enter the IP address of the gateway if you have one.
th: โปรดใส่ชื่อของโฮสต์
    ชื่อของโฮสต์ควรใส่เต็มรูปแบบ (รวมชื่อโดเมนด้วย)
    ตัวอย่างเช่น ``mybox.mylab.yco.com''
    คุณอาจจะใส่ค่า IP ของเกตเวย์ด้วยถ้าคุณมีเครื่องที่ทำหน้าที่เป็นเกตเวย์อยู่

en: Please fill or check the field below
th: กรุณาเลือกช่องข้างล่างนี้

en: Please give a user name
th: โปรดป้อนชื่อผู้ใช้

en: Please log out and then use Ctrl-Alt-BackSpace
th: กรุณาออกไปและใช้ Ctrl-Alt-BackSpace

en: Please make a backup of your data first
th: กรุณาทำ backup ก่อน

en: Please test the mouse
th: กรุณาทดสอบเม้าส์

en: Please try again
th: โปรดลองอีกครั้ง

en: Please wait
th: โปรดรอสักครู่

en: Please wait, preparing installation...
th: กำลังเตรียมการติดตั้ง

en: Please, choose your keyboard layout.
th: คุณต้องการเลือกคีย์บอร์ดเลย์เอ้าท์แบบใด

en: Polish
th: โปแลนด์

en: Poor
th: ต่ำกว่ามาตรฐาน

en: Portuguese
th: โปรตุเกส

en: Post-install configuration
th: การคอนฟิกหลังการติดตั้ง

en: Potential LAN address conflict found in current config of %s!
th: มีความขัดแย้งของ LAN address ซึ่งเจอในคอนฟิกปัจจุบันใน %s!

en: Precise RAM size if needed (found %d MB)
th: กำหนดค่าหน่วยความจำ (RAM) ให้ถูกต้องถ้าต้องการ (ระบบพบ %d MB)

en: Preference:
th: ข้อกำหนด:

en: Preparing bootloader...
th: กำลังเตรียมบูตโหลดเดอร์

en: Preparing installation
th: กำลังเตรียมการติดตั้ง

en: Press enter to boot the selected OS, 'e' to edit the
th: กรุณากด enter ระบบที่ต้องการ 'e' เพื่อเปลี่ยนแปลง

en: Print Queue Name
th: ชื่อพรินต์คิว

en: Printer
th: เครื่องพิมพ์

en: Printer Device URI
th: อุปกรณ์เครื่องพิมพ์ URI

en: Printer Server
th: ชื่อเซิร์ฟเวอร์ของพรินเตอร์

en: Printer options
th: อ๊อปชั่นของเครื่องพิมพ์

en: Printing test page(s)...
th: กำลังพิมพ์กระดาษทดสอบ

en: Problems installing package %s
th: ปัญหาการติดตั้งแพ็คเก็จ %s

en: Profile to delete:
th: profile ที่ต้องการลบ:

en: Provider dns 1 (optional)
th: ผู้ให้บริการ dns 1 (optional)

en: Provider dns 2 (optional)
th: ผู้ให้บริการ dns 2 (optional)

en: Provider name (ex provider.net)
th: ชื่อผู้ให้บริการ (ex KSC)

en: Provider phone number
th: หมายเลขโทรศัพท์

en: Proxies configuration
th: การคอนฟิก Proxies

en: Proxy should be http://...
th: ค่าของ Proxy ควรจะเป็น http://...

en: Quit
th: ออก

en: Quit without saving
th: ออกโดยไม่ต้องบันทึก

en: Quit without writing the partition table?
th: ออกโดยไม่ต้องเขียนตารางพาร์ติชั่น

en: RAID-disks %s
th: ดิสก์แบบ RAID %s

en: Read carefully!
th: โปรดอ่านอย่างถี่ถ้วน!

en: Real name
th: ชื่อเต็ม

en: Refuse
th: ไม่ยอมรับ

en: Remote lpd Printer Options
th: อ๊อปชั่นของเครื่องพิมพ์แบบรีโมท

en: Remote printer
th: เครื่องพิมพ์แบบรีโมท

en: Remove Windows(TM)
th: ลบ Windows(TM)

en: Remove a module
th: ลบทิ้ง 1 module

en: Remove from LVM
th: ลบออกจาก LVM

en: Remove from RAID
th: ลบออกจาก RAID

en: Remove the logical volumes first
th: ลบ logical volume ก่อน

en: Replay
th: เรียกอีกครั้ง

en: Rescue partition table
th: กู้ตารางพาร์ติชั่น

en: Resize
th: เปลี่ยนขนาด

en: Resizing
th: ปรับขนาด

en: Resizing Windows partition
th: คำนวณขอบเขตของระบบไฟล์ Windows

en: Resolution
th: ขนาดจอภาพ

en: Resolution: %s
th: ความละเอียดของภาพ %s

en: Resolutions
th: ความละเอียด

en: Restoring from file %s failed: %s
th: การกู้คืนจากไฟล์ %s ล้มเหลว: %s

en: Restrict command line options
th: อ็อปชั่นจำเพาะที่ใช้กับคอมมานด์ไลน์

en: Root partition size in MB:
th: ขนาดของพาร์ติชั่นรูท MB:

en: Russian
th: รัสเซีย

en: Russian (Phonetic)
th: รัสเซีย (โฟเนติค)

en: SILO Installation
th: การติดตั้ง SILO

en: SMB (Windows 9x/NT) Printer Options
th: อ๊อปชั่นของเครื่องพิมพ์แบบ SMB (เครื่องพิมพ์ในระบบวินโดวส์ 9x/NT)

en: SMB server IP
th: ค่า IP ของ SMB เซิร์ฟเวอร์

en: SMB server host
th: ชื่อโฮสต์ของ SMB server

en: Saturday
th: เสาร์

en: Save as..
th: บันทึกแฟ้มเป็น

en: Save on floppy
th: บันทึกลงแผ่นฟล้อปปี้

en: Save packages selection
th: บันทึกกลุ่มแพ็คเก็จที่เลือก

en: Scientific Workstation
th: Workstation ทางวิทยาศาสตร์

en: Script-based
th: รูปแบบสคริปต์

en: Second DNS Server (optional)
th: เซิรฟ์เวอร์ DNS เครื่องที่สอง (optional)

en: Second floppy drive
th: Floppy Drive เครื่องที่สอง

en: Sector
th: เซ็กเตอร์

en: Security
th: ระบบความป้องกัน

en: See hardware info
th: อ่านต่อข้อมูลของฮาร์ดแวร์

en: Select Printer Connection
th: เลือกการเชื่อมต่อกับเครื่องพิมพ์

en: Select file
th: เลือกไฟล์

en: Select installation class
th: เลือกชุดการติดตั้ง

en: Select the memory size of your graphics card
th: เลือกขนาดหน่วยความจำของกราฟฟิคการ์ด

en: Select your provider.
    If it isn't listed, choose Unlisted.
th: เลือกผู้ให้บริการ
    ถ้าไม่มีเลือก ไม่มี (unlisted)

en: September
th: กันยายน

en: Server
th: เซิร์ฟเวอร์

en: Set of tools to read and send mail and news (pine, mutt, tin..) and to browse the Web
th: เครื่องมือในการอ่านและส่ง mail และ news (pine, mutt, tin..) และท่องอินเตอร์เน็ต

en: Set root password
th: เซ็ตรหัสผ่านรูท

en: Settings
th: ค่าติดตั้ง

en: Share name
th: ชื่อที่ใช้ในกรุ๊ป (sharename)

en: Shell
th: เชลล์ที่ใช้

en: Size
th: ขนาด

en: Size in MB:
th: ขนาดเป็น MB:

en: Size: %s
th: ขนาด: %s

en: Size: %s
th: ขนาด: %s

en: Skip
th: ข้ามไป

en: Slovakian (QWERTY)
th: สโลวาเกีย (QWERTY)

en: Slovakian (QWERTZ)
th: สโลวาเกีย (QWERTZ)

en: Slovenian
th: สโลวาเนีย

en: Some hardware on your computer needs ``proprietary'' drivers to work.
    You can find some information about them at: %s
th: hardware บางชนิดต้องการ driver พิเศษ
    คุณสามารถหาข้อมูลได้จาก: %s

en: Some important packages didn't get installed properly.
    Either your cdrom drive or your cdrom is defective.
    Check the cdrom on an installed computer using "rpm -qpl Mandrake/RPMS/*.rpm"
th: แพ็กเกจสำคัญบางอย่างไม่ได้ถูกติดตั้งอย่างเรียบร้อย
    cdrom หรือ cdrom drive ของคุณอาจมีการเสียหาย
    กรุณาตรวจสอบ cdrom ในเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีการติดตั้งแล้ว
    โดยใช้ "rpm -qpl Mandrake/RPMS/*.rpm"

en: Some steps are not completed.
    
    Do you really want to quit now?
th: ขั้นตอนบางขั้นตอนไม่สมบูรณ์
    
    คุณต้องการออกจากการติดตั้งจริงๆหรือไม่?

en: Sorry, no floppy drive available
th: ขออภัย ไม่มีฟล้อปปี้ไดรว์เลย

en: Spanish
th: สเปน

en: Specify options
th: ระบุอ๊อปชั่น

en: Start sector:
th: เริ่มเซ็กเตอร์:

en: Start: sector %s
th: เริ่มต้น: เซ็กเตอร์ %s

en: Started on boot
th: เริ่มทำงานตอน boot

en: Status:
th: สถานะ:

en: Summary
th: รวมความ

en: Sunday
th: อาทิตย์

en: Swap
th: สวอป

en: Swap partition size in MB:
th: ขนาดพาร์ติชั่น Swapเป็น MB:

en: Swedish
th: สวีเดน

en: Swiss (French layout)
th: สวิส (เลย์เอ้าท์ตามฝรั่งเศษ)

en: Swiss (German layout)
th: สวิส (เลย์เอ้าท์ตามเยอรมัน)

en: Terminal-based
th: รูปแบบเทอร์มินอล

en: Test of the configuration
th: ทดสอบการคอนฟิก

en: Testing your connection...
th: ทดสอบ connection...

en: Thai keyboard
th: ไทย

en: The DrakX Partitioning wizard found the following solutions:
th: The DrakX Partitioning wizard เจอทางเลือกดังต่อไปนี้

en: The FAT resizer is unable to handle your partition, 
    the following error occured: %s
th: ตัวเปลี่ยนขนาดไม่สามารถทำงานกับ partition ของคุณ
    มีข้อผิดพลาดนี้เกิดขึ้น: %s

en: The auto install can be fully automated if wanted,
    in that case it will take over the hard drive!!
    (this is meant for installing on another box).
    
    You may prefer to replay the installation.
th: การติดตั้งแบบออโตเมติกสามารถทำงานแบบเต็มรูปแบบหากต้องการ
    ในกรณีนั้นมันจะใช้ harddisk  ทั้งหมด
    (มันเหมาะกับการติดตั้งบนเครื่องอื่น)
    คุณอาจอยากกลับไปเริ่มต้นติดตั้งใหม่

en: The backup partition table has not the same size
    Still continue?
th: พาร์ติชั่นแบ็คอัพไม่มีขนาดเท่ากัน
    ต้องการทำต่อหรือไม่?

en: The following packages are going to be installed
th: แพ็คเก็จเหล่านี้กำลังจะถูกติดตั้ง

en: The following packages are going to be removed
th: แพ็คเก็จเหล่านี้กำลังจะถูกลบ

en: The highlighted entry will be booted automatically in %d seconds.
th: OS ที่ถูกเลือกจะทำการ boot ใน %d วินาที

en: The internet superserver daemon (commonly called inetd) starts a
    variety of other internet services as needed. It is responsible for starting
    many services, including telnet, ftp, rsh, and rlogin. Disabling inetd disables
    all of the services it is responsible for.
th: Internet superserver daemon (inetd) จะสั่งทำงานโปรแกรมหลายๆอย่าง
    เมื่อมีความต้องการเกิดขึ้น  ตัวอย่างโปรแกรมที่มันรับผิดชอบคือ telnet
    ftp rsh และ rlogin  การยกเลิก inetd จะทำให้โปรแกรมทั้งหมดที่มันรับ
    ผิดชอบอยู่ไม่ทำงาน

en: The most common way to connect with adsl is pppoe.
    Some connections use pptp, a few use dhcp.
    If you don't know, choose 'use pppoe'
th: การติดต่อโดยทั่วไปของ adsl คือ pppoe.
    บางครั้งอาจใช้  pptp มีน้อยคนที่ใช้  dhcp.
    ถ้าคุณไม่ทราบ เลือก 'use pppoe'

en: The passwords do not match
th: รหัสผ่านไม่เหมือนกัน

en: The portmapper manages RPC connections, which are used by
    protocols such as NFS and NIS. The portmap server must be running on machines
    which act as servers for protocols which make use of the RPC mechanism.
th: Portmapper บริหารการติดต่อของ RPC ซึ่งใช้กับ
    protocols เช่น NFS และ NIS Portmap server ต้องทำงานบนเครื่อง
    ที่ทำหน้าที่เป็น server ของ protocal ซึ่งเรียกใช้การทำงานแบบ RPC

en: The setup has already been done, and it's currently enabled.
th: การปรับแต่งเรียบร้อยแล้วและตอนนี้ก็ได้ทำงานแล้ว

en: The two critical parameters are the vertical refresh rate, which is the rate
    at which the whole screen is refreshed, and most importantly the horizontal
    sync rate, which is the rate at which scanlines are displayed.
    
    It is VERY IMPORTANT that you do not specify a monitor type with a sync range
    that is beyond the capabilities of your monitor: you may damage your monitor.
     If in doubt, choose a conservative setting.
th: ขั้นตอนต่อไปนี้จะต้องใส่พารามิเตอร์ที่มีความสำคัญสองตัว ได้แก่อัตราความถี่
    ของการสแกนภาพตามแนวตั้ง (vertical refresh rate) ซึ่งเป็นความถี่ที่มีการ
    รีเฟรชจอภาพทั้งจอ และการอัตราสแกนภาพตามแนวนอน ซึ่งเป็นอัตราของการวาดของ
    เส้นกวาดสิ่งที่สำคัญมากก็คือ คุณจะต้องระบุชนิดของหน้าจอซึ่งอัตราความถี่ที่
    ไม่เกินความสามารถของจอภาพ ไม่เช่นนั้นอาจเกิดความเสียหายกับจอภาพได้
    หากไม่แน่ใจโปรดเลือกเซ็ตอัพแบบมาตรฐาน

en: The user name must contain only lower cased letters, numbers, `-' and `_'
th: ชื่อผู้ใช้จะสามารถมีได้เฉพาะตัวอักษรตัวเล็ก ตัวเลข '-' และ '_'

en: There is already a partition with mount point %s
th: มีพาร์ติชั่นที่เป็นจุดเม้าท์ที่ %s เรียบร้อยแล้ว

en: There is no existing partition to use
th: ไม่มีพาร์ติชั่นที่มีอยู่ที่ใช้งานได้

en: There is only one configured network adapter on your system:
    
    %s
    
    I am about to setup your Local Area Network with that adapter.
th: ในเครื่องของคุณมี network adapter อันเดียวที่ได้รับการปรับแต่งแล้ว
    
    %s
    
    ผมกำลังจะใช้ adapter นี้กับระบบ LAN

en: There was an error installing packages:
th: มีปัญหาการติดตั้งของแพ็คเก็จ:

en: There was an error ordering packages:
th: มีปัญหาการลำดับของแพ็คเก็จ:

en: This floppy is not FAT formatted
th: ่แผ่นฟล้อปปี้นี้ ไม่ใช่ แบบFAT

en: This is a mandatory package, it can't be unselected
th: นี่คือแพกเกจที่ต้องติดตั้ง ไม่สามารถไม่เลือก

en: This label is already used
th: หัวข้อนี้ถูกใช้ไปเรียบร้อยแล้ว

en: This package loads the selected keyboard map as set in
    /etc/sysconfig/keyboard.  This can be selected using the kbdconfig utility.
    You should leave this enabled for most machines.
th: แพกเกจนี้จะเรียกใช้ keyboard map ตามที่ระบุอยู่ใน 
    /etc/sysconfig/keyboard  ซึ่งสามรถเลือกได้โดยใช้ kbdconfig
    คุณควรปล่อยให้มันทำงานในเครื่องทั่วไป

en: This package must be upgraded.
    Are you sure you want to deselect it?
th: แพกเกจนี้จำเป็นต้องถูก upgrade
    คุณแน่ใจว่าจะไม่เลือกมันหรือ

en: This partition can't be used for loopback
th: พาร์ติชั่นนี้ไม่สามารถใช้กับ loopback

en: This partition is not resizeable
th: พาร์ติชั่นนี้ไม่สามารถเปลี่ยนขนาดได้

en: This password is too short (it must be at least %d characters long)
th: รหัสลับง่ายเกินไป (ต้องมีอย่างน้อย %d ตัวอักษร)

en: This password is too simple
th: รหัสผ่านนี้ง่ายต่อการเดา

en: This user name has already been added
th: ชื่อผู้ใช้นี้ได้ถูกเพิ่มลงไปในระบบเรียบร้อยแล้ว

en: Thursday
th: พฤหัสบดี

en: Time remaining
th: เวลาที่เหลือ

en: Timezone
th: โซนเวลา

en: To activate the mouse,
th: เพื่อให้เม้าส์ทำงาน

en: To have more partitions, please delete one to be able to create an extended partition
th: หากต้องการเพิ่มพาร์ติชั่น โปรดลบพาร์ติชั่นทิ้งหนึ่งพาร์ติชั่นเพื่อสร้าง
    พาร์ติชั่นแบบ extended ได้

en: Toggle between flat and group sorted
th: เปลี่ยนไปมาระหว่างการจัดเรียงแบบ flat หรือ group

en: Toggle to expert mode
th: ปกติ > สำหรับผู้ชำนาญ

en: Toggle to normal mode
th: สำหรับผู้ชำนาญ > ปกติ

en: Tools to ease the configuration of your computer
th: เครืองมือที่ช่วยในการปรับแต่งเครื่องชองคุณให้ง่ายขึ้น

en: Total size: %d / %d MB
th: ขนาดรวม: %d / %d MB

en: Trying to rescue partition table
th: กำลังพยายามกู้ตารางพาร์ติชั่นคืน

en: Tuesday
th: อังคาร

en: Turkish (modern "Q" model)
th: ตุรกี (โมเดลสมัยใหม่ "Q")

en: Turkish (traditional "F" model)
th: ตุรกี (โมเดลแบบแผน "F")

en: Type
th: ประเภท

en: Type:
th: ประเภท:

en: Type:
th: ประเภท:

en: UK keyboard
th: อังกฤษ

en: US keyboard
th: อเมริกา

en: US keyboard (international)
th: คีย์บอร์ดอเมริกัน (นานาชาติ)

en: Ukrainian
th: ยูเครน

en: Unable to fork: %s
th: ไม่สามารถ forkได้.%s

en: Unable to start live upgrade !!!
th: ไม่สามารถเริ่ม live upgrade !!!

en: Undo
th: ยกเลิก

en: United Kingdom
th: อังกฤษ

en: United States
th: สหรัฐอเมริกา

en: Unmount
th: เลิกเม้าท์์ระบบไฟล์

en: Use ``%s'' instead
th: ใช้ ``%s'' แทน

en: Use ``Unmount'' first
th: ใช้ ``Unmount'' ก่อน

en: Use auto detection
th: ใช้ auto detection

en: Use existing partitions
th: ใช้พาร์ติชั่นที่มีอยู่

en: Use fdisk
th: ใช้ fdisk

en: Use for loopback
th: ใช้สำหรับ loopback

en: Use free space
th: ใช้พื้นที่ที่ว่าง

en: Use the %c and %c keys for selecting which entry is highlighted.
th: ใช้ %c และ %c เพื่อเลือก.

en: Use the Windows partition for loopback
th: ใช้ windows partion สำหรับการ Loopback

en: Use the free space on the Windows partition
th: ใช้พื้นที่ที่ว่างใน Windows partition

en: User name
th: ชื่อผู้ใช้

en: Vertical refresh rate
th: อัตราการรีเฟรชตามแนวตั้ง

en: Video mode
th: โหมดของการแสดงผล

en: WARNING: this device has been previously configured to connect to the Internet.
    Simply accept to keep this device configured.
    Modifying the fields below will override this configuration.
th: คำเตือน: อุปกรณ์นี้ได้ถูกปรับแต่งให้ใช้ในการต่อเข้า internet
    คุณสามารถยอมรับค่าต่างๆหรือทำการแก้ใขค่าต่างๆข้างล่างนี้

en: Warning
th: คำเตือน

en: Wednesday
th: พุธ

en: Welcome to %s
th: ยินดีต้อนรับสู่ %s

en: Welcome to %s the operating system chooser!
    
    Choose an operating system from the list above or
    wait %d seconds for default boot.
th: ยินดีต้อนรับสู่ %s โปรแกรมเลือกใช้ระบบปฏิบัติการ!
    
    เลือกระบบปฏิบัติการหรือ
    รอ %d วินาทีเพื่อใช้การบูตจากตัวเลือกตั้งต้น

en: Welcome to GRUB the operating system chooser!
th: ยินดีต้อนรับสู่ GRUB the operating system chooser!

en: Welcome to The Network Configuration Wizard.
    
    We are about to configure your internet/network connection.
    If you don't want to use the auto detection, deselect the checkbox.
th: ยินดีต้อนรับสู่ Network Configuration Wizard
    
    เรากำลังจะปรับแต่ง internet/network 
    ถ้าคุณไม่ต้องการ auto detection กรุณายกเลิก checkbox.

en: What kind is your ISDN connection?
th: การติดต่อแบบ ISDN ของคุณเป็นแบบใด

en: What kind of card do you have?
th: คุณมีการ์ดชนิดใด?

en: What type of partitioning?
th: การทำ partitioning ชนิดใด?

en: Where do you want to install the bootloader?
th: คุณจะติดตั้งบูตโหลดเดอร์ไว้ที่ไหน?

en: Where do you want to mount device %s?
th: คุณต้องการเม้าท์อุปกรณ์ %s ไว้ที่ใด?

en: Which %s driver should I try?
th: ต้องการให้โปรแกรมทดลองใช้ไดรเวอร์ %s ชนิดใด?

en: Which configuration of XFree do you want to have?
th: XFree ชนิดใหนที่คุณต้องการมี

en: Which disk do you want to move it to?
th: คุณต้องการจะย้ายไปดิสก์ไหน

en: Which filesystem do you want?
th: คุณต้องการเลือก filesystem ใด

en: Which is your timezone?
th: คุณใช้ย่านเวลาใด?

en: Which partition do you want to resize?
th: พาร์ติชั่นไหนที่คุณต้องการเปลี่ยนขนาด

en: Which partition do you want to use for Linux4Win?
th: พาร์ติชั่นใหนที่ท่านต้องการใช้กับ Linux4Win

en: Which protocol do you want to use?
th: Protocol ไหนที่คุณต้องการ

en: Which sector do you want to move it to?
th: คุณต้องการย้ายไปเซ็กเตอร์ไหน

en: Which size do you want to keep for Windows on
th: คุณต้องการเก็บ Windows ไว้ในขนาดใหน

en: Which type of entry do you want to add?
th: ข้อมูลประเภทใดที่คุณต้องการเพิ่ม

en: Workgroup
th: เวิร์กกรุ๊ป (workgroup)

en: X server
th: X เซิร์ฟเวอร์

en: XFree configuration
th: การคอนฟิก XFree

en: XFree86 driver: %s
th: ไดร์เวอร์ XFree86: %s

en: XFree86 server: %s
th: เซิร์ฟเวอร์ XFree86: %s

en: Yes
th: ใช่

en: Yes, I want autologin with this (user, desktop)
th: ใช่แล้ว ผมต้องการ autologin สำหรับผู้ใช้รายนี้

en: You can now partition %s.
    When you are done, don't forget to save using `w'
th: คุณสามารถพาร์ติชั่น %s เดี๋ยวนี้
    เมื่อเสร็จแล้วอย่าลืมบันทึกโดยใช้ `w'

en: You can't select this package as there is not enough space left to install it
th: คุณไม่สามารถเลือก package นี้เนื่องจากคุณมีพื้นที่ไม่เพียงพอ

en: You can't select/unselect this package
th: คุณไม่สามารถเลือก/ไม่เลือกแพกเกจนี้

en: You can't unselect this package. It is already installed
th: คุณไม่สามารถไม่เลือกแพกเกจนี้เพราะมันได้ถูกติดตั้งไปแล้ว

en: You can't unselect this package. It must be upgraded
th: คุณไม่สามารถไม่เลือกแพกเกจนี้  มันจำเป็นที่จะต้องถูก upgrade

en: You can't use JFS for partitions smaller than 16MB
th: คุณไม่สามารถใช้ JFS สำหรับพาร์ติชั่นที่น้อยกว่า 16MB ได้

en: You can't use ReiserFS for partitions smaller than 32MB
th: คุณไม่สามารถใช้ ReiserFS สำหรับพาร์ติชั่นที่น้อยกว่า 32MB ได้

en: You can't use a LVM Logical Volume for mount point %s
th: คุณไม่สามารถใช้ LVM Logical Volume สำหรับ %s

en: You don't have a swap partition.
    
    Continue anyway?
th: คุณไม่มีสวอปพาร์ติชั่นเลย
    
    ต้องการจะทำต่อหรือไม่?

en: You have a hole in your partition table but I can't use it.
    The only solution is to move your primary partitions to have the hole next to the extended partitions.
th: คุณมีช่องว่างในตารางพาร์ติชั่น  แต่โปรแกรมจะไม่ใช้งานช่องว่างนั้น
    การแก้ไขปัญหาสามารถทำได้โดยย้ายไพรมารีพาร์ติชั่น เพื่อให้ช่องว่าไปต่อท้ายพาร์ติชั่นแบบ extended

en: You have more than one hard drive, which one do you install linux on?
th: คุณมี harddisk มากกว่า  1 ตัว  คุณต้องการลง linux บน harddisk ตัวใหน

en: You may now provide options to module %s.
    Options are in format ``name=value name2=value2 ...''.
    For instance, ``io=0x300 irq=7''
th: คุณสามารถป้อนข้อมูลอ๊อปชั่นให้กับโมดูล %s ได้แล้ว
    อ๊อปชั่นจะอยู่ในรูปแบบ ``name=value name2=value2 ...''
    ตัวอย่างเช่น, ``io=0x300 irq=7''

en: You must have a root partition.
    For this, create a partition (or click on an existing one).
    Then choose action ``Mount point'' and set it to `/'
th: คุณต้องมี root พาร์ติชั่น
    เพราะฉนั้นคุณต้องสร้าง พาร์ติชั่น (หรือกดเลือกอันที่มีอยู่)
    หลังจากนั้นเลือก ``Mount Point'' และจัดให้มันเป็น `/'

en: You need to reboot for the partition table modifications to take place
th: คุณต้องทำการรีบูตระบบให้เครื่องรับทราบการเปลี่ยนแปลงตารางพาร์ติชั่น

en: You'll need to reboot before the modification can take place
th: คุณจะต้องทำการรีบูตระบบก่อนที่จะทำการแก้ไข

en: Your Windows partition is too fragmented. Please reboot your computer under Windows, run the ``defrag'' utility, then restart the Mandrake Linux installation.
th: Windows partition ของคุณกระจัดกระจายมากเกินไป กรุณา Defrag ก่อน

en: Your choice? (default %s)
th: ตัวเลือกของคุณ? (ค่าตั้งต้น %s)

en: Your personal phone number
th: เบอร์โทรศัพท์ส่วนตัว

en: Your system does not have enough space left for installation or upgrade (%d > %d)
th: เครื่องของคุณไม่มีเนื้อที่เพียงพอในการติดตั้งหรือ upgrade (%d > %d)

en: Your system is low on resources. You may have some problem installing
    Mandrake Linux. If that occurs, you can try a text install instead. For this,
    press `F1' when booting on CDROM, then enter `text'.
th: เครื่องของคุณมีทรัพยากรค่อนข้างต่ำคุณอาจมีปัญหาติดตั้ง 
    Mandrake Linux  ถ้าเป็นเช่นนั้น กรุณาทดลองติดตั้งแบบ text 
    กรุณากด F1 ขณะ boot จาก cdrom แล้วพิมพ์ text

en: apmd is used for monitoring battery status and logging it via syslog.
    It can also be used for shutting down the machine when the battery is low.
th: apmd คือโปรแกรมดูแลสถานะของ battery 
    มันสามารถจะปิดเครื่องเมื่อเวลา battery มีไฟน้อย

en: chunk size
th: ขนาดของ chunk

en: commands before booting, or 'c' for a command-line.
th: คำสั่งก่อน boot, หรือ 'c' ถ้าต้องการ command-line.

en: compact
th: แบบอัด (compact)

en: cron is a standard UNIX program that runs user-specified programs
    at periodic scheduled times. vixie cron adds a number of features to the basic
    UNIX cron, including better security and more powerful configuration options.
th: cron คือโปรแกรมมาตรฐานของ Unix ที่สั่งทำงานโปรแกรมในเวลาที่กำหนด
    vixie cron เพิ่มความสามารถให้กับ UNIX cron ซึ่งรวมถึงเพิ่ม
    ระบบความปลอดภัยและ option การปรับแต่งอื่นๆ

en: detected %s
th: ค้นพบ %s

en: detected on port %s
th: ค้นหาเจอบน port %s

en: device
th: อุปกรณ์

en: dismiss
th: เลิก

en: error unmounting %s: %s
th: ผิดพลาดยกเลิกการเม้าท์ %s: %s

en: ethernet card(s) detected
th: ethernet card(s) ที่พบ

en: force
th: บังคับ

en: if needed
th: ถ้าต้องการ

en: important
th: สำคัญ

en: kdesu missing
th: ไม่มี kdesu

en: level
th: ระดับ

en: lpd is the print daemon required for lpr to work properly. It is
    basically a server that arbitrates print jobs to printer(s).
th: lpd คือ print daemon ที่จำเป็นต้องมีถ้าต้องการให้ lpr ทำงานถูกต้อง
    ที่จริงแล้วมันคือ server ที่จัดการส่งงานพิมพ์ไปเครื่องพิมพ์

en: maybe
th: อาจจะ

en: mount failed:
th: การเม้าท์ล้มเหลว:

en: must have
th: ต้องมี

en: new
th: ใหม่

en: nice
th: ดี

en: none
th: ไม่มี

en: not enough room in /boot
th: ไม่มีที่พอใน /boot

en: omit raid modules
th: ยกเว้น raid modules

en: omit scsi modules
th: ยกเว้น scsi modules

en: partition %s
th: พาร์ติชั่น %s

en: please wait, parsing file: %s
th: โปรดกรุณารอ,parsing file:%s

en: reconfigure
th: คอนฟิกใหม่

en: restrict
th: จำเพาะ

en: running
th: กำลังทำงาน

en: search
th: ค้นหา

en: serial
th: พอร์ตอนุกรม

en: server
th: เซิร์ฟเวอร์

en: simple
th: ง่าย

en: stopped
th: หยุด

en: use dhcp
th: ใช้ dhcp

en: use pppoe
th: ใช้ pppoe

en: use pptp
th: ใช้ pptp

en: very nice
th: ดีมาก
